ഐഷാടെ പുതിയാപ്ല [കൃഷ്‌ണേന്ദു]

Posted by

ഐഷാടെ പുതിയാപ്ല

Aishade Puthiyapla | Author : Krishnenthu

 

കോഴിക്കോടങ്ങാടീല് കായക്കച്ചോടം നടത്തുകയാണ് ബീരാൻകുട്ടി. വെടിവീരനായ ബീരാൻകുട്ടിയുടെ വീട് അങ്ങാടീന്ന് പത്തുമുപ്പത് കിലോമീറ്റർ മാറി ഒരു കുഗ്രാമത്തിലാണ്.  വീട്ടിൽ ഭാര്യ സൈനബയും മക്കളായ ഐഷായും നാദിയായും ആണ് ഉള്ളത്. തന്റെ നാല്പതാം വയസിൽ കള്ളവെടി വെക്കാൻ പോയപ്പോൾ നാട്ടുകാർ പിടികൂടി സൈനബയെ ബീരാന് കെട്ടിച്ചുകൊടുത്തു.  അന്ന് പത്തൊൻപത് വയസ് പ്രായമുണ്ടായിരുന്ന സൈനബ അങ്ങനെ ബീരാൻറെ ഭാര്യ ആയി. കല്യാണം കഴിഞ്ഞതിൽ പിന്നെ സൈനബ ഒതുങ്ങി.  പുറത്താർക്കും കൊടുക്കാതെ ആയി. (അതിനൊരപവാദം മാസപ്പിരുവിനു വരുന്ന  തമിഴനും പലചരക്കു കടക്കാരൻ തോമസ്കുട്ടിയും പശുവിനെ കറക്കാൻ വരുന്ന നാരായണനുമായിരുന്നു ).

 

ബീരാൻറെ കയ്യിൽ കിട്ടിയതോടെ സൈനബ നല്ലൊരു ഊത്തുകാരി  ആയി.  കുണ്ണയൂമ്പൽ അവൾക്കൊരു ഹരമായി മാറി.  ദിവസേനെ അവൾ ബീരാൻറെ പാലുമുഴുവൻ കുടിച്ചു വറ്റിച്ചു. കാലം കഴിയും തോറും ബീരന്റെ പുറംപണി കൂടിവന്നു. കച്ചവടം ചെയ്തു കിട്ടുന്ന കാശ് പകുതിയും ബീരാൻ കള്ളവെടി വെച്ച് തീർത്തു. പിള്ളേര് സ്കൂളിലൂടെ പോകാൻ തുടങ്ങിയതോടെ ചെലവ് അവൾക്ക് താങ്ങാൻ പറ്റുന്നതിലും കൂടുതലായി. അങ്ങനെ ആണ് സൈനബ കൊള്ളപ്പലിശക്കാരൻ പാണ്ടിയുടെ കയ്യിൽ നിന്ന് കാശ് കടമെടുക്കുന്നതും രണ്ട്‌ പശുവിനെ വാങ്ങുന്നതും.

ˇ

 

വീട്ടിൽ രണ്ട്‌ പശുക്കൾ ഉണ്ടായത്കൊണ്ട് സൈനബയും പിള്ളേരും പട്ടിണി കിടക്കേണ്ടി വന്നില്ല.  മാസപ്പിരിവ് കുറച്ചധികം ആയിരുന്നു. എങ്കിലും അഷ്ടിച്ചു കഴിഞ്ഞുപോകാനുള്ളത് പശുക്കൾ നൽകി.  ബീരാനാണെങ്കിൽ വീട്ടുകാര്യങ്ങൾ ശ്രദ്ധിക്കുന്നത് പോയിട്ട് വീട്ടിലേക്ക് വരല് തന്നെ കുറവായി.  പലചരക്ക്കടയിലെ പറ്റ് കൂടുന്നതിനൊപ്പം സൈനബയുടെ കടിയും കൂടി വന്നു.  ഒരുദിവസം പശുവിനു കൊടുക്കാൻ പുല്ലരിഞ്ഞുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന നേരത്താണ് പലിശക്കാരൻ പാണ്ടി കയറി വന്നത്.  കുനിഞ്ഞു നിന്നുകൊണ്ട് പുല്ലരിയുന്ന സൈനബടെ കുണ്ടിയുടെ മുഴുപ്പു കണ്ട പാണ്ടി കുണ്ണയൊന്നു തഴുകിക്കൊണ്ട് മുരടനക്കി. ഒച്ച കേട്ട് സൈനബ തിരിഞ്ഞുനോക്കിയപ്പോൾ കണ്ടത് തന്നെനോക്കി കുണ്ണ  തടവുന്ന പാണ്ടിയെ. അവള് വേഗം നേരെ നിന്നിട്ട് കുണ്ടിവിടവിലേക്ക് കയറിനിന്നിരുന്ന മാക്സി വലിച്ചു പുറത്തേക്കിട്ടു.

 

”അമ്മാ  മാസപ്പടി” കറുത്ത മോന്തയിൽ തെളിഞ്ഞുവന്ന മഞ്ഞപ്പല്ല് പുറത്തേക്കിട്ട് വെളുക്കേചിരിച്ചുകൊണ്ട് പാണ്ടി ചോദിച്ചു.

Leave a Reply

Your email address will not be published.